ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

ผ่าน

• กระทู้นี้ถูกล็อค กระทู้นี้ถูกล็อค
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 TESCO

เจ้าบ้าน OlderMan Lover

• เด็ก ม.ต้น
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 สิงหาคม 2017 - 10:54 PM

ผ่าน slot machine

ไม่ว่าเจอสิ่งใด เนิ่นนานไปก็แปรเปลี่ยน สักวัน
เคยวิ่งตามความฝัน แต่บางครั้งก็ต้องหยุด แค่นั้น
เมื่อก่อนเคยรัก เคยผูกพัน
แต่มาวันนี้มันเป็นเพียง คนเคยได้รู้จักกัน...

ผมเริ่มจากเพลงผ่านเพราะ ทุกวันนี้ ผมจากเป็นคนที่เคยถูกรัก สุดท้ายกลายเป็นแค่คนรู้จัก (หรืออาจจะไม่รู้จักเลย)

ย้อนกลับไปเมื่อ 5 ปีก่อน ผมบังเอิญเจอลุงคนหนึ่ง ตอนออกไปทำงานนอกพื้นที่
หลังจากนั้นเราก็เริ่มสนิทกัน ตอนนั้นคุณลุงแกอายุ 58 ปี แกพักอยู่ กทม (ถ้าได้อ่านที่ผมเคยโพตส์ก็พอเรียบเรียงเนื้อหาได้)
แต่ภรรยาแกอยู่ ตจว

คุยกันปีแรกก็ไม่สนิทมาก มาสนิทจริงๆก็ปีที่สอง แกเริ่มชวนผมไปเที่ยว ตจว บ่อยๆ ยิ่งปีที่สามนี่สนิทกันมาก พูดได้ว่า เที่ยว ตจว บ่อย
จนเจ้านายผมถามว่าทำไมลางานบ่อยจัง

แล้วถึงปีที่สามปลายๆ แกบอกผมว่า จะไปอยู่ ตจว ภรรยาเกษียรณอายุแล้ว ผมก็แอบแซวๆไปว่า ไปอยู่ที่โน้นคิดถึง โทรหาได้ไหม แกก็ตกลง
หลังจากที่แกไปอยู่ได้สักพัก ผมก็รู้สึกว่า แกเริ่มเปลี่ยนไป ผมโทรไปก็ไม่รับ ส่งข้อความหาอ่านก็ไม่ตอบ
(ต้องบอกก่อนปกติ ผมจะโทรหาแกสัปดาห์ล่ะครั้ง ไม่ก็นานๆที ไม่อยากรบกวนแกมาก)

อยู่มาวันหนึ่ง หลังจากที่ผมส่งข้อความหาแกผ่านไปได้สัก 5 วัน แกตอบกลับมาว่า "ที่บอกเป็นห่วง เป็นห่วงจริงหรือแซ่ง "
แล้วก็มีข้อความตามมาอีกพรึบ ตามด้วย ไม่ต้องโทรหรือส่งมาอีก วินาทีนั้นผมเหมือนถูกมีดกรีดช้าๆ มันเจ็บมาก แม้ผมจะทำใจไว้แล้วก็ตาม

ตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้ก็จะครบ 1 ปีเต็มแล้ว ผมไม่สามารถลืมสิ่งที่เกิดตลอด สอง สาม ปีได้ มีบางครั้งผมที่ที่เคยไปด้วยกัน หัวใจมันก็ยิ่งเจ็บ
ผมเคยขับรถไป ตจว กินข้าวร้านที่เคยไปด้วยกัน แล้วขับกลับเลยก็มี ทุกอย่างยังวนเวียนอยู่หัวของผม ไม่รู้จะลบยังไง
ถามว่าเคยร้องไห้ไหม คำตอบคือ "หนักมาก"

สุดท้ายอะไรที่ผ่านมามันก็ทำให้ผมรู้ว่า "ไม่มีใครรักผมเท่าแม่อีกแล้ว"
ลาก่อนคุณลุงแสนรัก

#2 loongtop

กำนัน บ้านOlderMan Lover

• 3,666 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 สิงหาคม 2017 - 11:05 AM

เป็นกำลังใจให้นะ ผมว่าลุงแก่ไม่ได้มาแนวนี้นะ แก่หาเพื่อนเที่ยว แนวๆ แก่มากกว่านะ ดูจากที่คุณเขียน แล้วคุณมีอารัยกับแก่มั้ย หรือไม่มี

คุณชอบลุง แต่ลุงแก่ไม่ได้คิดอารัยกับคุณนะ แก่คงยากหาเพื่อน เที่ยวๆ มากกว่า

เป็นกำลังใจนะ

#3 Signature

รองผู้ใหญ่บ้าน บ้านOlderMan Lover

• 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 สิงหาคม 2017 - 10:13 PM

เคยอ่านที่คุณ TESCO มาเล่าอยู่ครับยังแอบลุ้นให้จบด้วยดีแต่อย่างว่าเรื่องอนาคตไม่มีใครรู้ และตอนนี้ก็ได้ทราบแล้วว่าที่ผ่านมาเป็นเช่นไร
เป็นกำลังใจให้ครับ. เวลาจะค่อยๆช่วยให้อะไรๆดีขึ้นครับ

บางคนหาเหตุผลว่า ทำไมเขาไม่รัก   จนลืมไปว่า    "เขาไม่รักเรา"    มันก็เป็นเหตุผลที่มากพออยู่แล้ว

#4 TESCO

เจ้าบ้าน OlderMan Lover

• 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 สิงหาคม 2017 - 11:49 PM

ไม่เคยมีอะไรกันครับ ผมไม่กล้า ผมรักแกเหมือนพ่อ

#5 loongtop

กำนัน บ้านOlderMan Lover

• 3,666 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 สิงหาคม 2017 - 09:59 PM

ไม่เคยมีอะไรกันครับ ผมไม่กล้า ผมรักแกเหมือนพ่อ

อ่อ ไม่มี แก่คงจะหาเพื่อนเที่ยว มากกว่า แนวๆ แก่ นะ

หาใหม่สิ สว แก่ ชอบเด็ก ๆ มีเยอะ แล้วแต่จะเจอหรือป่าว เท่านั้น

#6 ลุงตุ๋ย

รองผู้ใหญ่บ้าน บ้านOlderMan Lover

• 242 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 สิงหาคม 2017 - 05:51 PM

เวลาเท่านั้นที่จะเยียวยาหัวใจและความรู้สึกนึกคิดที่มีต่อคุณลุงของคุณคนนั้นได้

ประสบการณ์ใกล้เคียงกันมาก แต่ผมเคยมีอะไรกับคนคนนั้นด้วยเพราะความเมาของเขา ส่วนเราแค่กรึ่มๆตึงๆ ผมสิครับอาการหนักกว่าคุณ ผมยังผ่านมันมาได้เลย แม้ว่าจะใช้เวลานานพอสมควร ทุกๆที่ที่เคยไปด้วยกัน ยังวนเวียนหวนให้ผมได้ระลึกนึกถึงตลอดเวลา แต่ผมก็ต้องพยายามตัดใจ ตัดใจ และตัดใจ แม้ว่าจะยังลืมไม่ได้ แต่ก็ต้องทำใจ .. ลืม และพยายามไม่คาดหวังที่จะกลับไปหาอีก หากลืมความสัมพันธ์ดีๆที่เคยมีต่อกันไม่ได้ ก็ไม่ต้องลืม ให้จดจำมันไว้เป็นเรื่องเตือนใจตัวเอง