ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

ชมรม เอาอาเฮีย 50+ ไทย มาเล ฮองกง สิงค์โปร์

• กรุณาเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะตอบได้
มี 102 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ...

OL Meeting ครั้งที่ 3

• Exclusive OL Meetingผู้มาร่วมงาน OL Meeting
  • 665 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 เมษายน 2014 - 01:59 PM

ตามกะทู้ครับ อาเฮีย ไทย มาเล ฮองกง สิงค์โปร์ ลาว พม่า แต่ต้องเป็นอาเฮีย พูดจีนแต้จิ๋วใด้ ยิ้งดีครับ ชอบมากๆครับขอ 50+ ครับ...

ม้าย..เด็กทิ้ง...

#2 surathin

เจ้าบ้าน OlderMan Lover

• กำลังจะลบออกจากระบบ
  • 76 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 เมษายน 2014 - 02:32 PM

ไปฝึกพูดพม่าบ้างดีกว่า เผื่อจะเข้าเกณท์

#3 ...

• Exclusive OL Meetingผู้มาร่วมงาน OL Meeting
  • 665 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 เมษายน 2014 - 05:06 PM

ไปฝึกพูดพม่าบ้างดีกว่า เผื่อจะเข้าเกณท์

ใด้ครับ เดียวผมไปฝึกมาครับ หรือจะไห้เฮียsurathinฝึกไห้ดีนะ

#4 surathin

• 76 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 เมษายน 2014 - 11:05 PM

ใด้ครับ เดียวผมไปฝึกมาครับ หรือจะไห้เฮียsurathinฝึกไห้ดีนะ

จะน่อ หน่าแหม่ Surathin

#5 ...

• 665 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 เมษายน 2014 - 11:33 PM

https://www.facebook...&type=2

#6 saksith

ผู้ใหญ่บ้าน บ้านOlderMan Lover

• 405 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 เมษายน 2014 - 01:36 AM

คิดว่า คนไทยเชื้อสายจีนที่อายุ50ขึ้นไปบางคน อาจจะยังพอพูดและเข้าใจภาษาจีนแต้่จิ๋ว(เตี่ยจิวอ่วย)ได้บ้าง

แต่ก็คงเหลือน้อยเต็มทน ไม่เหมือนคนวัย60อัพ

ซึ่งเมื่อเทียบกับลูกจีนโพ้นทะเลในประเทศอาเซียนอื่นๆ

ส่วนใหญ่ไม่ว่าเด็กหรือผู้ใหญ่ เขาจะพูดภาษาจีนท้องถิ่นได้คล่องกว่าเรามากครับ

ผมเคยไปเยี่ยมเพื่อนที่เป็นลูกจีนในสิงคโปร์และมาเลเซีย

ก็สามารถฟังแต้จิ๋วของเขาได้พอรู้เรื่อง แต่เราต้องพูดตอบกลับเป็นภาษาอังกฤษแทน 

สมัยก่อน ตอนเด็กๆ ก็เคยพูดจีนแต้จิ๋วได้คล่อง

เพราะเข้าเรียนแต่โรงเรียนจีน และชุมชนที่เคยอยู่ เขาก็พูดจีนมากกว่าไทย

แต่มาเดี๋ยวนี้ลิ้นแข็งหมดแล้ว จะพูดที ก็นึกคำไม่ค่อยออก ลืมหมดแล้ว

เพราะสังคมและสภาพแวดล้อมเปลี่ยนไปหมดโดยสิ้นเชิง

นับวันๆ จะหาลูกจีนในไทยที่พูดภาษาจีนแต่จิ๋ว หรือจีนท้องถิ่นอื่นๆ(ฮักกา กวางตุ้ง ฮกเกี้่ยน ไหหลำ) ได้ยากเต็มทีแล้ว

ปัจจุบัน ลูกหลานจีนในไทยสมัยใหม่ ก็หันสนใจไปเรียนแต่ภาษาจีนกลางแมนดาริน(กั๋วอวี่)อย่างเดียวเสียด้วย

คิดแล้ว น่าเสียดายแทนครับ

แก้ไขโดย saksith 04 เมษายน 2014 - 01:41 AM

#7 ...

• 665 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 เมษายน 2014 - 07:51 AM

คิดว่า คนไทยเชื้อสายจีนที่อายุ50ขึ้นไปบางคน อาจจะยังพอพูดและเข้าใจภาษาจีนแต้่จิ๋ว(เตี่ยจิวอ่วย)ได้บ้าง
แต่ก็คงเหลือน้อยเต็มทน ไม่เหมือนคนวัย60อัพ

ซึ่งเมื่อเทียบกับลูกจีนโพ้นทะเลในประเทศอาเซียนอื่นๆ
ส่วนใหญ่ไม่ว่าเด็กหรือผู้ใหญ่ เขาจะพูดภาษาจีนท้องถิ่นได้คล่องกว่าเรามากครับ
ผมเคยไปเยี่ยมเพื่อนที่เป็นลูกจีนในสิงคโปร์และมาเลเซีย
ก็สามารถฟังแต้จิ๋วของเขาได้พอรู้เรื่อง แต่เราต้องพูดตอบกลับเป็นภาษาอังกฤษแทน 

สมัยก่อน ตอนเด็กๆ ก็เคยพูดจีนแต้จิ๋วได้คล่อง
เพราะเข้าเรียนแต่โรงเรียนจีน และชุมชนที่เคยอยู่ เขาก็พูดจีนมากกว่าไทย
แต่มาเดี๋ยวนี้ลิ้นแข็งหมดแล้ว จะพูดที ก็นึกคำไม่ค่อยออก ลืมหมดแล้ว
เพราะสังคมและสภาพแวดล้อมเปลี่ยนไปหมดโดยสิ้นเชิง

นับวันๆ จะหาลูกจีนในไทยที่พูดภาษาจีนแต่จิ๋ว หรือจีนท้องถิ่นอื่นๆ(ฮักกา กวางตุ้ง ฮกเกี้่ยน ไหหลำ) ได้ยากเต็มทีแล้ว
ปัจจุบัน ลูกหลานจีนในไทยสมัยใหม่ ก็หันสนใจไปเรียนแต่ภาษาจีนกลางแมนดาริน(กั๋วอวี่)อย่างเดียวเสียด้วย
คิดแล้ว น่าเสียดายแทนครับ

อันนี้ไม่ทราบว่าอย่างไรผมเป็นคนไทย พ่อแม่เป็นจีนที่ยังพอจะพูดจีนใด้บ้างครับ แต่อาจไปทั้งหมดเพราะคำใหม่ๆ
ผมอาจพูดไม่ใด้ครับ เช่นคำว่า ผะชิ่วเช่ง อิอิ ผมไม่เคยเข้าใจ? มีลุงคนไทยเขาพูดไห้ฟัง พูดแล้วก็หัวเราะกันใหญ่ครับ
แปลงให้ผมฟังหน่อยครับ แต่ถ้าเป็นคำง่ายๆ เช่น เจี่ยปึ่ง เจี่ยโกย เจี่ยตาโป เจี่ยจาโบ๊
ก็พอจะพูดใด้ครับ...

#8 Thai Wong

กำนัน บ้านOlderMan Lover

• 3,561 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 เมษายน 2014 - 09:51 AM

อย่างนี้ผมก็ไม่เข้าค่ายดิ

ผมเป็นแต่ภาษากายอ่ะ อิอิ

#9 Gotzila

• 77 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 เมษายน 2014 - 12:16 AM

พูดไทยได้อย่างเดียวครับ ^_^

#10 james

• เด็ก ม.ต้น
  • 4,655 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 เมษายน 2014 - 09:10 PM

อย่างนี้ผมก็ไม่เข้าค่ายดิ

ผมเป็นแต่ภาษากายอ่ะ อิอิ

มาเข้าชมรมผมก็ได้ ใช้แต่ภาษากาย ไม่ต้องพูด :eiei:

<p>50 169 80 ชอบคนอาวุโสอายุมากๆ ไม่แสดงออก ถ้าวัยเดียวกันหรืออ่อนกว่า ก็ขอให้ดูอายุมาก ผมน้อย หรือ มีพุง

#11 Ropper So

• 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 เมษายน 2014 - 10:52 PM

เอาเอาเฮีย ชอบ ครับผม 

#12 Daeng99

รองผู้ใหญ่บ้าน บ้านOlderMan Lover

• 232 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 เมษายน 2014 - 03:05 AM

ผมพูดแต้จิ๋วได้ดีคนหนึ่งครับ

ถูกบังคับตั้งแต่เด็ก ๆ

เสียดายภาษาที่กำลังหายไป

#13 ...

• 665 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 เมษายน 2014 - 03:21 PM

ผมพูดแต้จิ๋วได้ดีคนหนึ่งครับ
ถูกบังคับตั้งแต่เด็ก ๆ
เสียดายภาษาที่กำลังหายไป

มาช่วยกันทำไห้มันอยู่ดีหรือป่าวครับ เพราะที่ จืนไม่สนใจเราผมว่าควรจะเขียนไห้เป็นภาษาไทยคิดว่าอย่างไรครับ...

#14 Thai Wong

โพสต์เมื่อ 06 เมษายน 2014 - 07:46 PM

มาเข้าชมรมผมก็ได้ ใช้แต่ภาษากาย ไม่ต้องพูด :eiei:

ชมรมนวดหลออาเจมส์ อิอิ

#15 james

• เด็ก ม.ต้น
  • 4,655 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 เมษายน 2014 - 09:48 PM

ชมรมนวดหลออาเจมส์ อิอิ

แม่นแร้ว น่ารักจริงๆ คนรู้ทันนี่ :eiei:

<p>50 169 80 ชอบคนอาวุโสอายุมากๆ ไม่แสดงออก ถ้าวัยเดียวกันหรืออ่อนกว่า ก็ขอให้ดูอายุมาก ผมน้อย หรือ มีพุง

#16 Thai Wong

โพสต์เมื่อ 07 เมษายน 2014 - 11:56 AM

แม่นแร้ว น่ารักจริงๆ คนรู้ทันนี่ :eiei:

น่ารัก ก็มารักดิ ถ้าไม่กลัวลุงของเจมส์ว่า อิอิ

#17 ...

• 665 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 เมษายน 2014 - 01:12 PM

วันนี้ผมมาขอความรู้อาเฮียทุกท่าน ว่า คำว่า โบ่ยเซียว แปลงว่า?
แล้วคำว่า บ่อนั่งไอ่ แปลงว่าอะไรครับ?

#18 newg32003

ผู้ใหญ่บ้าน บ้านOlderMan Lover

• 311 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 เมษายน 2014 - 01:58 PM

บ่อนั๊งไอ่ แปลว่า ไม่มีใครเอาครับ

#19 ...

• 665 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 เมษายน 2014 - 07:56 PM

บ่อนั๊งไอ่ แปลว่า ไม่มีใครเอาครับ

เก่งจริงนะ ว่าเเต่ ไม่มีใครเอา เจ็บอะ

#20 Ropper So

• 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 เมษายน 2014 - 11:17 PM

ชอบตี้ๆท้วม อาเฮียทุกท่าน ครับผม :inlove: