ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

ทำอย่างไรหนอ ให้ชีวิตราบรื่น

• กระทู้นี้ถูกล็อค กระทู้นี้ถูกล็อค
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ปัญญาณัฐธีร์

ลูกบ้าน OlderMan Lover

• กำลังจะลบออกจากระบบ
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 สิงหาคม 2012 - 10:23 PM

ตอนนี้พยายามเข้าใจธรรมมะมากขึ้น แต่ดูเหมือนจะไม่ได้ผล เพราะสังคม หน้าที่การงานหรือเปล่า

#2 ปัญญาณัฐธีร์

ลูกบ้าน OlderMan Lover

• 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 กันยายน 2012 - 11:12 AM

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมพยายามทำทุกแนวทางก็ได้ผลสำหรับบางคน แต่คนที่ไม่ค่อยทำก็ยังเหมือนเดิม แม่กระทั่งอบรมผ่าน E-learning ยังจะให้ผมเรียนแทน พอบอกว่าทำไมไม่เรียนเองล่ะครับมันเป็นการพัฒนานัวเอง เขายังดำน้ำว่า ผมอบรมแล้วสอบได้คะแนนเยอะ เลยให้ผมอบรมให้ แต่ถ้าจะปฏิเสธแบบแรงๆไปก็ไม่ดี เพราะคน คนนี้เป็นตัวแปรสำคัญครับ ทุกเรื่องจะกระจายเร็วมาก หันหลังให้เป็นนินทา

#3 nattee

ผู้ใหญ่บ้าน บ้านOlderMan Lover

• 317 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 กันยายน 2012 - 04:42 PM

สวัสดีครับทั้ง2คน ไม่น่าเชื่อนะครับว่ายังมีการสนทนาธรรมในเวฟอย่างนี้ เข้าเรื่องผมก็เป็นคนหนึ่งที่สนใจในหลักธรรมพดตามภาษาชาวบ้าน การจะเข้าใจธรรมไม่ได้อยู่ที่สังคม แต่สังคมนั้นสามารถทำให้เราเข้าใจธรรมได้กล่าวคือ สังคมทำให้เราเข้าไปอยู่และเราต้องเข้าไปร่วมในกิจการต่างๆ แน่ละความเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยย่อมมีในจิตเรา และพวกเราส่วนใหญ่จะทำตามจิตใจเราพอไม่ได้ดังใจ ใจของเราส่วนใหญ่จะตาม ความโลภ ความโกรธ และความหลง(จริงๆแล้วมันไม่มีมากกว่านี้) ทั้ง3ตัวจะคอยยุยงให้จิตใจเราตกต่ำ ฉะนั้นเราควรใช้ปัญญาใช้สติควบคุม การควบคุมคือเราจะต้องฝึกฝนกาย วาจาและใจฝึกมากๆครับ แล้วจิตใจเราจะออ่นโยนแล้วเราจะรู้ว่าโลกนี้อนิจังไม่เที่ยง ขอให้มีความสูขในธรรมนะครับ (เอวังก็มีด้วยฉนี้)

#4 ChubGuy

• 80 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 กันยายน 2012 - 04:49 PM

เมือวิบากกรมมาถึงก็ทำใจยอมรับมันซิครับ แล้วพยายามทำบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวรเพื่อเป็นอโหสิกรรม และที่สำคัญเรามีสติตลอดเวลาไหม

#5 nattee

ผู้ใหญ่บ้าน บ้านOlderMan Lover

• 317 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 กันยายน 2012 - 05:58 PM

คุณoldchubดีใจครับที่เข้ามาโสต ชอบคุยเรืองธรรมะ ครับทุกอย่างที่เราทำต้องเริ่มจากตัวเองก่อน การทำบุญเป็นกริยาอย่างหนึ่งทีเรากระทำแล้วทำให้เกิดการละกิเลส จาคะ(ก่อนทำ กำลังทำ และได้กระทำแล้วจนสำเร็ฐ)ได้บุญครับแล้วเราก็แบ่งบุญให้สรรสิ่งทั้งหลายให้ได้รับบุญกุศลของเราครับ แต่จะให้ดีปฎิบัติบูชาอีกอย่างนะครับจะได้ช่วยส่งเสริมบุณครับ

เมือวิบากกรมมาถึงก็ทำใจยอมรับมันซิครับ แล้วพยายามทำบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวรเพื่อเป็นอโหสิกรรม และที่สำคัญเรามีสติตลอดเวลาไหม

#6 ChubGuy

• 80 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 กันยายน 2012 - 06:38 PM

ไม่มีอะไรมาก ก็เพียงนำเรื่องจากสิ่งที่เกิดกับตัวมาใช้ธรรมะเข้าช่วยแก้ครับ เลยมาบอกต่อครับ ก็อยากให้เห้นความไม่เที่ยงเหมือนที่คุณ Nattee ว่าล่ะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ กองทัพไม่ได้สร้างได้ในวันเดียว ค่อยๆๆทำไปครับ

#7 noppdon

รองผู้ใหญ่บ้าน บ้านOlderMan Lover

• 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 กันยายน 2012 - 07:34 PM

ขอบพระคุณมาก ๆๆครับ ได้ความรู้จากการสนทนาธรรม อย่างที่ท่านกล่าวถึงทุกอย่างอยู่ที่จิตเรา แต่วิบากกรรมที่เกิดจากการกระทำที่ผ่านมาก็ต้องยอมรับกับผลที่เกิดขึ้นด้วยแล้วก็จะไม่เป็นทุกข์ จนกว่าเราจะใช้กรรมหมด และอย่าไปท้อถอย จงมีสติในการกระทำทุกอย่าง ก็จะหาความสุขในชีวิตได้

#8 manjai

กำนัน บ้านOlderMan Lover

• VIPผู้สนับสนุนเว็ป
  • 3,028 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 ธันวาคม 2012 - 10:38 AM

ละชั่ว ทำดี ทำจิตใจให้ผ่องใส รู้กายในปัจจุบัน ตามรู้จิตใจที่ผัแปรโดยไม่บังคับไม่กำหนด ไม่่เพ่ง ไม่เผลอ ไม่หลง รู้จักธรรมชาติของกายและจิต ไม่ปรุงแต่งคือหัวใจของพุทธศาสนาครับ
ลุงมั่น

#9 born_free

เจ้าบ้าน OlderMan Lover

• 66 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 มกราคม 2013 - 05:51 AM

ง่ายๆเลยครับ

แค่รักษาศีล5พอครับแล้วท่านจะพบเอง

ปล.อาราธนาศีล5บ่อยๆ วันละหลายๆครั้งเป็นร้อยๆครั้งหรือพ้นๆครั้งได้ยิ่งดี ลองปฎิบัติดูเถิดแล้วจะรู้เอง การอาราธนาศีลสามารถใช้คำไทยได้เลยไม่จำเป็นต้องเป็นภาษาบาลี และไม่จำเป็นต้องออกเสียงแค่นึกในใจอย่างมีสติก็สมบรูณืได้ครับ

#10 ตี้ คับ

ตี้ คับ

• 425 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 มีนาคม 2013 - 09:15 PM

ผมก็กำลัง กลับเข้ามาสวดมนต์อยู่ คับ แต่พอจะปฎิบัตฺกรรมฐาน ยังไม่ได้เนื่องจากเลิกงานดึกคับเกือบเที่ยงคืน สวดมนต์อย่างเดียว

#11 onlinelove

รองผู้ใหญ่บ้าน บ้านOlderMan Lover

• เด็ก ม.ต้น
  • 206 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 มีนาคม 2013 - 06:19 PM

เข้ามาอ่านหาความรู้ครับ ขอบคุณครับ

........................................................................................................................................................

iphone / ipod / ipad / imacมีครบ

แต่ที่ขาดคือ.. i อุ่น♥!!! ...

#12 Samree Innakkuln

กำนัน บ้านOlderMan Lover

• 7,495 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 มีนาคม 2013 - 11:10 PM

การทำวันนี้ให้ดีที่สุด การทำความดีสม่ำเสมอ การทำจิตใจให้ผ่องใสถือว่าเป็นสิ่งที่ดีเป็นมงคลกับตัวเราและคนรอบข้างครับ ขอให้ธรรมะคุ้มครองนะครับ

#13 pakakal

• 495 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 มีนาคม 2013 - 11:22 PM

อยู่ที่ใจครับ

#14 Kha-Plai

ชอบลุงๆครับ

• 1,310 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 มีนาคม 2013 - 09:45 PM

:hide:

#15 born_free

เจ้าบ้าน OlderMan Lover

• 66 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 มีนาคม 2013 - 05:28 AM

ผมก็กำลัง กลับเข้ามาสวดมนต์อยู่ คับ แต่พอจะปฎิบัตฺกรรมฐาน ยังไม่ได้เนื่องจากเลิกงานดึกคับเกือบเที่ยงคืน สวดมนต์อย่างเดียว

สาธุๆๆ

แต่ทำไมต้องรอจนเลิกงานหรือกลับเข้าบ้านล่ะครับ ทำได้ทุกขณะทำได้ตลอดเวลาแม้ตอนทำงาน ค่อยๆศึกษาหาดูว่าทำอย่างไร

หรือถ้าต้องการแบบนั่งสมาธิเดินจงกรมก็ลองทำครั้งละห้านาที สิบนาทีเมื่อว่างจากงานวันละสี่ห้าครั้งคงมีเวลาทำได้บ้างครับ

อย่ารอว่าเมื่อฉันสักชั่วโมงก่อนฉันจะนั่งจะเดินให้เต็มที่เต็มเหนี่ยวไปเลย

เริ่มเลยเริ่มเมื่อว่างสักห้านาที สิบนาที ลุยเลยครับ...

#16 ตี้ คับ

ตี้ คับ

• 425 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 มีนาคม 2013 - 07:28 PM

สาธุๆๆ

แต่ทำไมต้องรอจนเลิกงานหรือกลับเข้าบ้านล่ะครับ ทำได้ทุกขณะทำได้ตลอดเวลาแม้ตอนทำงาน ค่อยๆศึกษาหาดูว่าทำอย่างไร

หรือถ้าต้องการแบบนั่งสมาธิเดินจงกรมก็ลองทำครั้งละห้านาที สิบนาทีเมื่อว่างจากงานวันละสี่ห้าครั้งคงมีเวลาทำได้บ้างครับ

อย่ารอว่าเมื่อฉันสักชั่วโมงก่อนฉันจะนั่งจะเดินให้เต็มที่เต็มเหนี่ยวไปเลย

เริ่มเลยเริ่มเมื่อว่างสักห้านาที สิบนาที ลุยเลยครับ...

ขอบคุณคับ

#17 Suck cock

๖๘/174/76รุก ชอบดูดไอติม

• 1,324 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 มีนาคม 2013 - 02:01 AM

ขอบพระคุณมาก ๆๆครับ ได้ความรู้จากการสนทนาธรรม อย่างที่ท่านกล่าวถึงทุกอย่างอยู่ที่จิตเรา แต่วิบากกรรมที่เกิดจากการกระทำที่ผ่านมาก็ต้องยอมรับกับผลที่เกิดขึ้นด้วยแล้วก็จะไม่เป็นทุกข์ จนกว่าเราจะใช้กรรมหมด และอย่าไปท้อถอย จงมีสติในการกระทำทุกอย่าง ก็จะหาความสุขในชีวิตได้

ช่วยอธิบายสภาพธรรม(ตามเป็นจริง)ของคำที่พูดว่า " ใช้กรรมหมด " ให้กระจ่างตามเป็นจริงได้ไหมครับ สำหรับความเข้าใจของผม ถ้าใฅรใช้กรรมหมด ก็ไม่ได้เกิดอีกนะซี ผมเข้าใจถูกไหมครับ

英俊莫视衰鬼形 豪杰非闻恶妖声 贤孺勿管闻人事 圣明居空清静

#18 Suck cock

๖๘/174/76รุก ชอบดูดไอติม

• 1,324 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 มีนาคม 2013 - 02:07 AM

ละชั่ว ทำดี ทำจิตใจให้ผ่องใส รู้กายในปัจจุบัน ตามรู้จิตใจที่ผัแปรโดยไม่บังคับไม่กำหนด ไม่่เพ่ง ไม่เผลอ ไม่หลง รู้จักธรรมชาติของกายและจิต ไม่ปรุงแต่งคือหัวใจของพุทธศาสนาครับ
ลุงมั่น

ขออนุโมทนากับลุงมั่น ที่สามารถห้ามเจตสิกทุกประเภทไม่ให้เกิดได้

英俊莫视衰鬼形 豪杰非闻恶妖声 贤孺勿管闻人事 圣明居空清静