ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

ทำอย่างไรหนอ ให้ชีวิตราบรื่น

• กระทู้นี้ถูกล็อค กระทู้นี้ถูกล็อค
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ปัญญาณัฐธีร์

ลูกบ้าน OlderMan Lover

• กำลังจะลบออกจากระบบ
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 สิงหาคม 2012 - 10:23 PM

ตอนนี้พยายามเข้าใจธรรมมะมากขึ้น แต่ดูเหมือนจะไม่ได้ผล เพราะสังคม หน้าที่การงานหรือเปล่า

#2 ปัญญาณัฐธีร์

ลูกบ้าน OlderMan Lover

• 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 กันยายน 2012 - 11:12 AM

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมพยายามทำทุกแนวทางก็ได้ผลสำหรับบางคน แต่คนที่ไม่ค่อยทำก็ยังเหมือนเดิม แม่กระทั่งอบรมผ่าน E-learning ยังจะให้ผมเรียนแทน พอบอกว่าทำไมไม่เรียนเองล่ะครับมันเป็นการพัฒนานัวเอง เขายังดำน้ำว่า ผมอบรมแล้วสอบได้คะแนนเยอะ เลยให้ผมอบรมให้ แต่ถ้าจะปฏิเสธแบบแรงๆไปก็ไม่ดี เพราะคน คนนี้เป็นตัวแปรสำคัญครับ ทุกเรื่องจะกระจายเร็วมาก หันหลังให้เป็นนินทา

#3 nattee

ผู้ใหญ่บ้าน บ้านOlderMan Lover

• เด็ก ม.ต้น
  • 317 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 กันยายน 2012 - 04:42 PM

สวัสดีครับทั้ง2คน ไม่น่าเชื่อนะครับว่ายังมีการสนทนาธรรมในเวฟอย่างนี้ เข้าเรื่องผมก็เป็นคนหนึ่งที่สนใจในหลักธรรมพดตามภาษาชาวบ้าน การจะเข้าใจธรรมไม่ได้อยู่ที่สังคม แต่สังคมนั้นสามารถทำให้เราเข้าใจธรรมได้กล่าวคือ สังคมทำให้เราเข้าไปอยู่และเราต้องเข้าไปร่วมในกิจการต่างๆ แน่ละความเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยย่อมมีในจิตเรา และพวกเราส่วนใหญ่จะทำตามจิตใจเราพอไม่ได้ดังใจ ใจของเราส่วนใหญ่จะตาม ความโลภ ความโกรธ และความหลง(จริงๆแล้วมันไม่มีมากกว่านี้) ทั้ง3ตัวจะคอยยุยงให้จิตใจเราตกต่ำ ฉะนั้นเราควรใช้ปัญญาใช้สติควบคุม การควบคุมคือเราจะต้องฝึกฝนกาย วาจาและใจฝึกมากๆครับ แล้วจิตใจเราจะออ่นโยนแล้วเราจะรู้ว่าโลกนี้อนิจังไม่เที่ยง ขอให้มีความสูขในธรรมนะครับ (เอวังก็มีด้วยฉนี้)

#4 ChubGuy

• 79 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 กันยายน 2012 - 04:49 PM

เมือวิบากกรมมาถึงก็ทำใจยอมรับมันซิครับ แล้วพยายามทำบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวรเพื่อเป็นอโหสิกรรม และที่สำคัญเรามีสติตลอดเวลาไหม

#5 nattee

ผู้ใหญ่บ้าน บ้านOlderMan Lover

• 317 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 กันยายน 2012 - 05:58 PM

คุณoldchubดีใจครับที่เข้ามาโสต ชอบคุยเรืองธรรมะ ครับทุกอย่างที่เราทำต้องเริ่มจากตัวเองก่อน การทำบุญเป็นกริยาอย่างหนึ่งทีเรากระทำแล้วทำให้เกิดการละกิเลส จาคะ(ก่อนทำ กำลังทำ และได้กระทำแล้วจนสำเร็ฐ)ได้บุญครับแล้วเราก็แบ่งบุญให้สรรสิ่งทั้งหลายให้ได้รับบุญกุศลของเราครับ แต่จะให้ดีปฎิบัติบูชาอีกอย่างนะครับจะได้ช่วยส่งเสริมบุณครับ

เมือวิบากกรมมาถึงก็ทำใจยอมรับมันซิครับ แล้วพยายามทำบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวรเพื่อเป็นอโหสิกรรม และที่สำคัญเรามีสติตลอดเวลาไหม

#6 ChubGuy

• 79 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 กันยายน 2012 - 06:38 PM

ไม่มีอะไรมาก ก็เพียงนำเรื่องจากสิ่งที่เกิดกับตัวมาใช้ธรรมะเข้าช่วยแก้ครับ เลยมาบอกต่อครับ ก็อยากให้เห้นความไม่เที่ยงเหมือนที่คุณ Nattee ว่าล่ะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ กองทัพไม่ได้สร้างได้ในวันเดียว ค่อยๆๆทำไปครับ

#7 noppdon

รองผู้ใหญ่บ้าน บ้านOlderMan Lover

• 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 กันยายน 2012 - 07:34 PM

ขอบพระคุณมาก ๆๆครับ ได้ความรู้จากการสนทนาธรรม อย่างที่ท่านกล่าวถึงทุกอย่างอยู่ที่จิตเรา แต่วิบากกรรมที่เกิดจากการกระทำที่ผ่านมาก็ต้องยอมรับกับผลที่เกิดขึ้นด้วยแล้วก็จะไม่เป็นทุกข์ จนกว่าเราจะใช้กรรมหมด และอย่าไปท้อถอย จงมีสติในการกระทำทุกอย่าง ก็จะหาความสุขในชีวิตได้

#8 manjai

กำนัน บ้านOlderMan Lover

• VIPผู้สนับสนุนเว็ป
  • 2,780 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 ธันวาคม 2012 - 10:38 AM

ละชั่ว ทำดี ทำจิตใจให้ผ่องใส รู้กายในปัจจุบัน ตามรู้จิตใจที่ผัแปรโดยไม่บังคับไม่กำหนด ไม่่เพ่ง ไม่เผลอ ไม่หลง รู้จักธรรมชาติของกายและจิต ไม่ปรุงแต่งคือหัวใจของพุทธศาสนาครับ
ลุงมั่น

#9 born_free

เจ้าบ้าน OlderMan Lover

• 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 มกราคม 2013 - 05:51 AM

ง่ายๆเลยครับ

แค่รักษาศีล5พอครับแล้วท่านจะพบเอง

ปล.อาราธนาศีล5บ่อยๆ วันละหลายๆครั้งเป็นร้อยๆครั้งหรือพ้นๆครั้งได้ยิ่งดี ลองปฎิบัติดูเถิดแล้วจะรู้เอง การอาราธนาศีลสามารถใช้คำไทยได้เลยไม่จำเป็นต้องเป็นภาษาบาลี และไม่จำเป็นต้องออกเสียงแค่นึกในใจอย่างมีสติก็สมบรูณืได้ครับ

#10 boyeastin44

• 366 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 มีนาคม 2013 - 09:15 PM

ผมก็กำลัง กลับเข้ามาสวดมนต์อยู่ คับ แต่พอจะปฎิบัตฺกรรมฐาน ยังไม่ได้เนื่องจากเลิกงานดึกคับเกือบเที่ยงคืน สวดมนต์อย่างเดียว

#11 onlinelove

รองผู้ใหญ่บ้าน บ้านOlderMan Lover

• 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 มีนาคม 2013 - 06:19 PM

เข้ามาอ่านหาความรู้ครับ ขอบคุณครับ

........................................................................................................................................................

iphone / ipod / ipad / imacมีครบ

แต่ที่ขาดคือ.. i อุ่น♥!!! ...

#12 Samree Innakkuln

กำนัน บ้านOlderMan Lover

• 6,883 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 มีนาคม 2013 - 11:10 PM

การทำวันนี้ให้ดีที่สุด การทำความดีสม่ำเสมอ การทำจิตใจให้ผ่องใสถือว่าเป็นสิ่งที่ดีเป็นมงคลกับตัวเราและคนรอบข้างครับ ขอให้ธรรมะคุ้มครองนะครับ

#13 pakakal

• 399 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 มีนาคม 2013 - 11:22 PM

อยู่ที่ใจครับ

#14 Kha-Plai

ชอบลุงๆครับ

• 1,247 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 มีนาคม 2013 - 09:45 PM

:hide:

#15 born_free

เจ้าบ้าน OlderMan Lover

• 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 มีนาคม 2013 - 05:28 AM

ผมก็กำลัง กลับเข้ามาสวดมนต์อยู่ คับ แต่พอจะปฎิบัตฺกรรมฐาน ยังไม่ได้เนื่องจากเลิกงานดึกคับเกือบเที่ยงคืน สวดมนต์อย่างเดียว

สาธุๆๆ

แต่ทำไมต้องรอจนเลิกงานหรือกลับเข้าบ้านล่ะครับ ทำได้ทุกขณะทำได้ตลอดเวลาแม้ตอนทำงาน ค่อยๆศึกษาหาดูว่าทำอย่างไร

หรือถ้าต้องการแบบนั่งสมาธิเดินจงกรมก็ลองทำครั้งละห้านาที สิบนาทีเมื่อว่างจากงานวันละสี่ห้าครั้งคงมีเวลาทำได้บ้างครับ

อย่ารอว่าเมื่อฉันสักชั่วโมงก่อนฉันจะนั่งจะเดินให้เต็มที่เต็มเหนี่ยวไปเลย

เริ่มเลยเริ่มเมื่อว่างสักห้านาที สิบนาที ลุยเลยครับ...

#16 boyeastin44

• 366 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 มีนาคม 2013 - 07:28 PM

สาธุๆๆ

แต่ทำไมต้องรอจนเลิกงานหรือกลับเข้าบ้านล่ะครับ ทำได้ทุกขณะทำได้ตลอดเวลาแม้ตอนทำงาน ค่อยๆศึกษาหาดูว่าทำอย่างไร

หรือถ้าต้องการแบบนั่งสมาธิเดินจงกรมก็ลองทำครั้งละห้านาที สิบนาทีเมื่อว่างจากงานวันละสี่ห้าครั้งคงมีเวลาทำได้บ้างครับ

อย่ารอว่าเมื่อฉันสักชั่วโมงก่อนฉันจะนั่งจะเดินให้เต็มที่เต็มเหนี่ยวไปเลย

เริ่มเลยเริ่มเมื่อว่างสักห้านาที สิบนาที ลุยเลยครับ...

ขอบคุณคับ

#17 lamerpolla

๖๕/174/78 รุก ชอบดูดไอติม

• 1,310 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 มีนาคม 2013 - 02:01 AM

ขอบพระคุณมาก ๆๆครับ ได้ความรู้จากการสนทนาธรรม อย่างที่ท่านกล่าวถึงทุกอย่างอยู่ที่จิตเรา แต่วิบากกรรมที่เกิดจากการกระทำที่ผ่านมาก็ต้องยอมรับกับผลที่เกิดขึ้นด้วยแล้วก็จะไม่เป็นทุกข์ จนกว่าเราจะใช้กรรมหมด และอย่าไปท้อถอย จงมีสติในการกระทำทุกอย่าง ก็จะหาความสุขในชีวิตได้

ช่วยอธิบายสภาพธรรม(ตามเป็นจริง)ของคำที่พูดว่า " ใช้กรรมหมด " ให้กระจ่างตามเป็นจริงได้ไหมครับ สำหรับความเข้าใจของผม ถ้าใฅรใช้กรรมหมด ก็ไม่ได้เกิดอีกนะซี ผมเข้าใจถูกไหมครับ

So long farewell to the devil of paradise. ลาแล้ว สวรรค์ในแดนมาร

ฝันว่า...ท่องป่าพนาไพร เพลินไปกับพันธ์ไม้ หลากหลายสีสรร สดุดพลันตื่น...เพราะภัยในลานกว้าง เห็นวานรน้อยใหญ่ ติดตัง

英俊莫视衰鬼形 豪杰非闻恶妖声 贤孺勿管闻人事 圣明居空清静

ปัญญาชนไม่ยลอสุภะ ชวนจิตพระไม่สดับเสียงสาง บัณฑิตควรวางมิจฉาวัชชะ อรหัตมรรคพา สุขสงบเอย

#18 lamerpolla

๖๕/174/78 รุก ชอบดูดไอติม

• 1,310 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 มีนาคม 2013 - 02:07 AM

ละชั่ว ทำดี ทำจิตใจให้ผ่องใส รู้กายในปัจจุบัน ตามรู้จิตใจที่ผัแปรโดยไม่บังคับไม่กำหนด ไม่่เพ่ง ไม่เผลอ ไม่หลง รู้จักธรรมชาติของกายและจิต ไม่ปรุงแต่งคือหัวใจของพุทธศาสนาครับ
ลุงมั่น

ขออนุโมทนากับลุงมั่น ที่สามารถห้ามเจตสิกทุกประเภทไม่ให้เกิดได้

So long farewell to the devil of paradise. ลาแล้ว สวรรค์ในแดนมาร

ฝันว่า...ท่องป่าพนาไพร เพลินไปกับพันธ์ไม้ หลากหลายสีสรร สดุดพลันตื่น...เพราะภัยในลานกว้าง เห็นวานรน้อยใหญ่ ติดตัง

英俊莫视衰鬼形 豪杰非闻恶妖声 贤孺勿管闻人事 圣明居空清静

ปัญญาชนไม่ยลอสุภะ ชวนจิตพระไม่สดับเสียงสาง บัณฑิตควรวางมิจฉาวัชชะ อรหัตมรรคพา สุขสงบเอย