ไปที่เนื้อหา

หมอครับ ช่วยผมที

• กระทู้นี้ถูกล็อค กระทู้นี้ถูกล็อค
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Guest_ลุงอ้วนน่หม่ำ_*

• ขาจร

โพสต์เมื่อ 21 มิถุนายน 2012 - 05:21 AM

ไปตรวจสุขภาพมาครับ การทำงานของตับ

SGOT หรือ AST ได้ค่า 62 ค่าปกติไม่เกิน 40 UL
SGPT หรือ ALT ได้ค่า 85 ค่าปกติไม่เกิน 41 UL

ทำให้กังวลใจเหมือนกัน ปกติไม่ได้ดื่มมากมาย นิดหน่อยเวลางานสังคม แต่น้อยมาก สมัยวัยรุ่นก็ยอมรับดื่ม เที่ยวบ้างตามวัย อยากได้คำแนะนำเผื่อมีคุณหมอเข้ามาในเวฟรักลุงบ้างครับ ต้องควบคุมอะไร บ้าง เพราะตรวจสุขภาพทุกปี บางทีก็ดีผลเกี่ยวกับตับครับ ดูแลสุขภาพตลอดครับ

ยังมองโลกนี้โสภาสถาพรอยู่ครับ อยากมีชีวิตยืนนาน ขอบคุณล่วงหน้าครับ ภาพที่โพสต์

#2 ด้อมมอง

เจ้าบ้าน OlderMan Lover

• กำลังจะลบออกจากระบบ
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 มิถุนายน 2012 - 05:47 AM

เมื่อวานเพิ่งไปตรวจเลือดซ้ำหลังจากเมื่อ 3 เดือนที่แล้ว ไปตรวจสุขภาพประจำปี ได้ผลไม่ค่อยน่าพอใจเกี่ยวกับคอร์เลสฯ เพราะเกินอยู่ และที่สำคัญคือ การทำงานของตับ เกินแม้จะนิดหน่อยแต่ก็ต้องระวัง ผลเมื่อวานนี้ การทำงานของตับของผมจากเดิม 47 อยูที่ 58 (ไม่เกิน 40 ) แต่คอร์เลสจาก 250 เหลือ 211 ดีใจคอร์เลสฯ ลด แต่ไหงค่าการทำงานของตับเพิ่มขึ้น ตรวจหาเชื้อไวรัสต่าง ๆ ทั้ง ตับอักเสบ เอ บี ซี ก็ไม่มีเชื้อ และก็มีภูมิ หมอสันนิษฐานว่า น่าจะมาจากคอร์เลสฯ ไปแทรกในตับ สอบถามเรื่องอาหารเสริม ก็บอกว่ากิน ไวตามิน ซี แคลเซียม หมอแนะนำว่าให้เลิกอาหารเสริมทุกชนิด แอลกอร์ฮอร์ (ปกติไม่ดื่ม) ออกกำลังกายปกติ กินปกติ ระวังเรื่องคอร์เลสฯ และอีก 3 เดือนตรวจซ้ำว่า ค่าการทำงานของตับจะลดลงไหม ถ้าไม่ลดก็ต้องตรวจหาเพิ่มว่าเกิดจากอะไร...ชีวิตคนเราต้องระมัดระวังด้วยนะครับ เพื่อน ๆ สมาชิกท่านใด พอรู้ว่าต้องทำยังไงเกี่ยวกับเรื่องตับก็เข้ามาให้คำแนะนำด้วยนะครับ อยากรู้เหมือนกัน ไม่ได้กลัว แต่อยากรู้เพื่อป้องกันเท่านั้นครับ...
ดี ชั่ว อยู่ที่ตัวเรา...ทำเองทั้งสิ้น

#3 นิด

OL Meeting ครั้งที่

• Exclusive OL Meetingผู้มาร่วมงาน OL Meeting
  • 91 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 มิถุนายน 2012 - 07:25 AM

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ เพราะชอบศึกษา และก็ออกตัวก่อนว่าผมก้ไม่ใช่หมอ ผมแค่เข้ามาคุยกันนะครับ ผิดพลาดต้องขอโทษด้วยจากใจ มีอย่างหนึ่งที่จะถามท่านทั้งสองว่า ท่านได้ออกกำลังกายเป็นประจำหรือเปล่าครับ ร่างกายของเราเป็นองค์รวม เมื่อเรากินดีอยู่ดีแต่เราไม่ได้ออกกำลังกาย ระบบบางอย่างก็จะช้าลง ทำงานได้ไม่เต็มศักยภาพของอวัยวะเหล่านั้น คลอเลสฯ ก็ตัวดี มันมีมากก็จะแสดงว่าร่างกายเรามีเปลี่ยนแปลงในทางไม่ดีแล้ว และก็พลอยทำให้ส่วนอื่นทำงานผิดปกติ
อนึ่ง อายุมากขึ้นเกิน 40-50 อะไรๆๆก็เริมเสื่อมไปตามอายุแล้ว แต่ มียาตัวเดี๋ยวที่ช่วยให้มันเกิดการเสื่อมช้าลง คือการออกกำลังกาย .......... เพื่อนที่วิ่งด้วยเคยเล่าประวัติของเขาว่าเมือ่ อย. 50 ไปหาหมอ ตรวจเลือด ทุกอย่างเกินมาตรฐาน หมอถามว่าจะกินยาหรือออกกำลังกาย เขาเลือกการออกกำลังกาย สภาพตอนนั้น คือเที่ยวกลางคืน ไม่เช้าไม่กลับ แอลกอฮอร์อะไรที่กินได้กินหมด บุหรี่วันละหลายซอง สามเดือนให้หลังไปตรวจเริ่มดีขึ้น นี่ก็8 ปีแล้ว เขาเลิกทุกอย่างที่ไม่ดี มีชีวิตกับการวิ่ง มีความสุขกับการไปวิ่งและกินเรียกว่าวิ่ง20 โล กิน 40 (แซวกัน) เพราะพี่แก่อวบ ๆๆทรงถัง อิอิ พี่เขาขณะนี่ชอบวิ่งมาราทอน42 โล บางเดือนก็สาม ครั้ง แต่วิ่งช้าๆๆครับ ไม่ได้เร็ว อยู่ประมาณ 5 ชม. ครับ
และก็ยังมีพี่ๆๆอีกหลายคนที่มีปัญหาเรื่องสุขภาพ และใช้การออกกำลังกายในการรักษาตนเอง แต่ก็ ต้องเริ่มจากน้อยๆๆๆ แล้วค่อยเพิ่มทีละนิดนะครับ และอย่าลืม พบหมอสม่ำเสมอ ด้วยครับ นี่คือประสพการณ์ที่ได้เจอมา รวมทั้งผมด้วยที่ต้องวิ่งหนีจากโรคต่างๆๆที่จะมาเยี่อน ภาพที่โพสต์ ขอให้ทุกท่านมีสุขภาพแข็งแรงครับบบบบบบบ

#4 totoa6789

ผู้ใหญ่บ้าน บ้านOlderMan Lover

• เด็ก ม.ต้น
  • 469 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 มิถุนายน 2012 - 12:57 PM

อาการพวกนี้ หมอก็ช่วยอะไรไม่ได้ อย่างดี ก็จ่ายยาให้มากิน ไปเรื่อยๆ นานๆเป็นปีๆ จน คนไข้ ไตทรุด ไตวาย กระเพาะทะลุ เจอมาหลายรายแล้ว
ลองหาหนังสือ เรื่อง โภชนบำบัด หรือแนวชีวจิต โยคะ ชี่กง อะไรพวกนี้แล้วทำตาม คุณภาพชีวิตจะดีกว่าเยอะ

#5 saksith

ผู้ใหญ่บ้าน บ้านOlderMan Lover

• 349 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 มิถุนายน 2012 - 09:51 PM

แฟนเก่าผม เขากินยารักษาทั้งโรคหัวใจ ความดันเบาหวานติดต่อก้นนานๆตั้งแต่หนุ่มๆ
สุดท้ายก็ต้องเสียชีวิตจากอาการตับและไตวาย

ส่วนผม ตรวจร่างกายประจำปีครั้งหลังสุดเมื่อเดือนก่อน ก็เริ่มโดนหมอบังคับให้กินยาลดความดันและไขมันแล้ว
เพราะค่าเกินมาตรฐานติดต่อกันเป็นปีที่สองแล้วเช่นกัน
นี่ก็เพิ่งเริ่มกินยาลดความดันกับยาลดไขมันคอรเลสเตอรอล และยาแอสไพรินละลายลิ่มเลือดเป็นสัปดาห์ที่สองแล้ว

ตอนนี้ ผมกำลังหวั่นใจ กลัวว่าสุดท้ายจะตับวาย ไตวาย ตายตามแฟนไปอีกคนรึเปล่า?
เพราะตอนนี้ หมอประจำตัว ก็เริ่มพบค่าการทำงานของไตผิดปรกติเพิ่มอีกหนึ่งรายการแล้ว

คิดๆแล้ว ก็อยากจะหักดิบโยนยาทิ้งลงถังให้หมด
แล้วหันมาออกกำลังกายมากขึ้น...แต่ก็ไม่เคยชนะใจตัวเองได้สักที
แถมอาทิตยนี้ ก็รับปากเพื่อนไปฟาดบุฟเฟต์กันอีกแล้ว...ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นความสุขหรือความทุกข์ดี

#6 roony

รองกำนัน บ้านOlderMan Lover

• 763 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 มิถุนายน 2012 - 09:55 PM

รักษาสุขภาพตามหมอแนะนำนะครับจะได้หายเร็วๆ หมั่นออกกำลังกายครับ
nany

#7 ลูกเสือป้อม

ลูกเสือป้อม

• 105 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 มิถุนายน 2012 - 09:57 PM

อย่ากังวลมากนะครับ เดี๋ยวจะเครียด ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ

#8 BOBO

กำนัน บ้านOlderMan Lover

• 1,621 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 มิถุนายน 2012 - 10:19 PM

alanine aminotransferase or ALT (also called serum glutamic pyruvic transaminase or SGPT

Aspartate transaminase (AST), also called aspartate aminotransferase (AspAT/ASAT/AAT) or serum glutamic oxaloacetic transaminase (SGOT)

การตรวจสมรรถภาพการทำงานของตับ
การตรวจสมรรถภาพการทำงานของตับ (SGOT & SGPT)

การตรวจสอบว่าตับมีการทำงานปกติหรือไม่ แพทย์จะสั่งตรวจในกรณีตรวจร่างกายประจำปี หรือตรวจในกรณีที่สงสัยว่ามีอาการที่เกิดจากโรคตับ เช่น ตัวเหลือง ตาเหลือง โดยสิ่งที่แพทย์ตรวจ ได้แก่

• ตรวจหาโปรตีนที่สร้างจากตับ

• การตรวจว่ามีดีซ่านหรือไม่

• การตรวจระดับเอนไซม์จากตับ

• การตรวจการทำงานของตับเมื่อมีการอุดตันของทางเดินน้ำดี

• การตรวจทางรังสีวิทยา

• การตรวจเลือดดูเชื้อไวรัสตับอักเสบ

• การตรวจเลือดหามะเร็งตับ

การตรวจที่นิยมตรวจ และใช้ในการตรวจบ่อยที่สุด ก็คือ การตรวจระดับเอนไซม์จากตับ

เอนไซม์ตับที่สำคัญ SGOT & SGPT

SGOT เป็นเอนไซม์ที่พบในตับ ไต กล้ามเนื้อ หัวใจ SGPT เป็นเอนไซม์ที่พบมากในตับ พบน้อยในกล้ามเนื้อ หัวใจ ตับอ่อน เพราะฉะนั้นระดับเอนไซม์ SGPT จะมีความสำคัญ และมีความจำเพาะในการประเมินโรคตับมากกว่าเอนไซม์ SGOT ซึ่งอาจสูงจากสาเหตุอื่น เช่น การออกกำลังกายมากเกินไป

เมื่อตับเกิดโรคมีการทำลาย หรือการอักเสบของเนื้อตับ จะทำให้มีการหลั่งเอนไซม์ SGOT, SGPT ออกมาสู่กระแสเลือดมากขึ้น ทำให้ตรวจพบมีระดับสูงขึ้นกว่าปกติ ซึ่งระดับเอนไซม์ SGOT, SGPT จะผิดปกติ ให้พบได้ไวมาก โดยระดับ SGPT จะมีความสำคัญ และมีความจำเพาะมากกว่า

อย่างไรก็ตาม เนื่องจากเป็นการตรวจที่มีความไวมาก จึงอาจพบผลผิดปกติได้เล็กน้อยบ้างในคนทั่วไป จึงควรมีการกรองผล ดังนี้

1. ค่า SGOT, SGPT ที่สูงกว่าปกติ ไม่มากกว่า 1.5 เท่า อาจพบได้ในคนปกติ เพราะฉะนั้น ความผิดปกติเล็กน้อยในผู้ที่ไม่มีอาการ อาจไม่มีความสำคัญ

2. ค่า SGOT, SGPT อาจจะสูงกว่าปกติในคนที่อ้วน เนื่องจากคนอ้วนมักจะมีไขมันเกาะที่ตับ ซึ่งพบว่าเมื่อน้ำหนักลดลง ค่า SGOT และ SGPT ก็จะลดลง

สำหรับโรคที่ทำให้ค่า SGOT, SGPT สูง ได้แก่

• ตับอักเสบจากไวรัส

• ตับอักเสบจากการดื่มสุรา

• ตับอักเสบจากยา หรือสมุนไพร

• เนื้องอกในตับ

• ไขมันพอกตับ

โดย นพ. วิชัย จตุรพิตร ผู้อำนวยการ ศูนย์แพทย์อาชีวะเวชศาสตร์กรุงเทพ http://www.calintert....th/blog/?p=137

หรือดูที่เว็บนี้ก็น่าจะพอได้คำตอบ ส่วนมากจะไปแนวตับอักเสบ กับไขมันเกาะตับ http://topicstock.pa...1/L8941501.html

แก้ไขโดย BOBO 22 มิถุนายน 2012 - 10:39 PM

45/157/58

#9 ลุงสัก

ผู้สนับสนุ

• VIPผู้สนับสนุนเว็ป
  • 136 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 มิถุนายน 2012 - 07:45 PM

ค่าน้อยมากครับ อย่าไปเครียด อายุเท่าไรครับ มีโรคประจำตัวอะไรบ้างครับ บางอย่างก็มีผลต่อค่า SGOT SGPT
ผมเป็นเบาหวาน ความดัน และอะไรอีก ร้อยแปด ค่า SGOT SGPT ขึ้น แต่ตัวเลขก็คล้ายๆกับคุณนะครับ
หมอของผมบอกว่า ตัวเลขแค่นี้ จิ๊บจ้อย ไม่มีความสำคัญทางสถิติครับ
จะน่าวิตก เมื่อตัวเลขจะขึ้นเป็นร้อยเป็นพัน โรคตับถามหาแน่นอน ถ้าอ้วนก็มีไขใมันจับตับได้
สิ่งที่ดีที่สุดออกกำลังกายครับ นำหนักตัวให้มีคยวามสมดุลย์กับส่วนสูงนะครับ
ของคุณอ้วนน่าหม่ำ เดาได้ว่าค่าดัชนีมวลกายคงสูงแน่ๆ ถ้าให้ ไม่อ่้อน ไม่น่าหม่ำ ค่า SGOT SGPT คงลดลงนะครับ
คุณอ้วนน่าหม่ำ คงจำได้นะครับ กีฬา กีฬาเป็นยาวิเศษ ฮาไฮ้ ฮาไฮ้ เริ่มออกกำลังกายแล้วหรือยังครับ
ขอความสุขสวัสดีจงมีแด่คุณอ้วนน่าหม่ำนะครับ
ลุงสัก

#10 mori

ช่างซ่อมตู้เย็น

• 2,093 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 มิถุนายน 2012 - 07:52 PM

ไปหาหมอโรคตับโดยตรงดีกว่าครับ ( กรณีคุณจ่ายตังเอง เลือกหมอได้ อย่าไปใช้ 30 บาทนะ ) ต่อให้ในนี้มีหมอมาแนะนำคุณ คุณก็ต้องไปหาหมอที่รพ อยู่ดีละ อย่างที่คุณBOBOว่ามามันก็เป้นไปได้ทั้งนั้น ไม่ตรวจให้ละเอียดก็ไม่รู้ ยังไงๆก็ต้องไปขอคำแนะนำกับหมอเขาดีกว่านะ ว่าจะนัดตรวจซ้ำก่อน หรือต้องตรวจหาไวรัสตับไหม เพราะพวกเราๆนี่ก็กลุ่มเสี่ยงอยู่แล้ว

ถึงจะเผลอตัว แต่ไม่ได้แปลว่าเผลอใจ :smartthinking: